หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การล่านกกวัก  (อ่าน 9606 ครั้ง)
lovebird
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 04:01:28 PM »

สวัสดีครับ
 --O-

ผมเป็นสมาชิกใหม่ มีความรู้เรื่องนก น้อยมาก ทั้ง ๆ ที่บริเวณบ้านผมมีนกหลากหลาย นานาชนิด
เข้าเรื่องเลยนะครับ คือบ้านผมอยู่อำเภอสามพราน บริเวณที่เป็นพื้นที่สีเขียว เป็นพื้นที่สวนขนาดใหญ่
มีแหล่งน้ำอุดมสมบูรณ์ เป็นที่อยู่ของนกหลายชนิด โดยเฉพาะนกกวัก เขามาทำรังวางไข่ มาอาศัยกินข้าวสุกที่โยนให้
ตรงด้านหลังบ้านทุก ๆ วัน ด้วยหวังว่า พวกเขาจะแพร่พันธุ์เพิ่มปริมาณให้ลูกหลานได้เห็นกัน
ตอนเช้า ๆ ไม่ว่าขับรถไปทางไหนก็จะเจอพวกเขา เดินดุ่ม ๆ อยู่ริมถนน พอเข้าไปใกล้ ๆ ก็หายเข้าไปในกอหญ้า
พุ่มไม้ ปรกติชาวบ้านแถวนี้ ไม่ดักนก ไม่ทำร้ายนกเลย ตอนนี้การคมนาคมไปบ้านผมสะดวกมาก
เริ่มมีคนต่างถิ่นขี่มอเตอร์ไซค์มาดักนก ล่าสุดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเห็นนกกวัก เกือบ 20 ตัว
แออัดอยู่ในกรงเล็ก ๆ ซ้อนด้านหลังมอเตอร์ไซค์ พวกดักนก ผมไม่รู้จะทำอย่างไร ทั้ง ๆ
ที่อยากขับรถเสยให้มันตายไปเลย ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าต้องแจ้งหน่วยงานไหนเพื่อเป็นการป้องกันปราบปรามพวกนี้
มันมีความรู้สึกเหมือนลูกหลานเรา ถูกพรากไปจากบ้านของเราแท้ ๆ โดยที่ไม่รู้จะช่วยเหลือได้อย่างไร
นกกวักที่อยู่ละแวกบ้านผมเขาเชื่องมาก ทุกเช้าเวลาขับรถออกจากบ้าน ถ้าเห็นเขาอยู่ริมถนน ผมจะจอดรถ
เปิดหน้าต่างออกไปดู เขาก็ชำเลืองมองตอบ ก่อนจะร้องเสียงค่อย ๆ แล้วเดินจากไป ไม่รู้
พวกดักนก มันจะอดอยากอะไรนักหนา ถึงทำได้ลงคอ อาหารอย่างอื่นก็มี กะดักทีจะให้หมดตำบลเลยมั้ง หัวเสียจริง ๆ
เคยคิดจะทำแผ่นพับแจกชาวบ้านให้ช่วยขับไล่ Iwen พวกนี้ ก็ต้องใช้ทุน ใช้เวลาที่เหลืออยู่น้อยแล้ว
ในการที่ต้องทำงาน ดูแลพ่อแม่ จะยืมปืนพ่อ ยิงผ่าเข้าไปก็ชีวิตเขาชีวิตเราอีก แต่ก็รู้สึกหวงแหน
ยิ่งเมื่อคิดได้ว่า ทุก ๆ วันจะมีกรงเล็ก ๆที่เต็มไปด้วย นกกวัก ยืนเต้นแออัดยัดเยียด กันอยู่ในกรง
สักวันลูกหลานผมคงไม่รู้จักนกกวักกันเป็นแน่แท้ ช่วยแนะนำวิธีง่าย ๆ แบบ shortcut หน่อยเถอะครับ

รบกวนทกท่านด้วยครับ
lovebird

PITTA4445
Sr. Member

มืออุ้มป่า ฟ้าอุ้มน้ำ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 09:23:48 AM »

> เข้าใจในความรู้สึกของคุณ love bird ดีครับเรามองอีกมุมส่วนคนจับเขาก็มองอีกมุม cold// cold//

หากฉันบิน บินไป ได้ดั่งนก ฉันจะบิน บินไปในนภา
Bluefin
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 08:58:54 PM »

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ผมเองก็ตกอยู่ในสภาพไม่ต่างกันคือโรงงานผมอยู่สมุทรสาคร แถวสะพานท่าจีน ตอนย้ายเข้าไปนกเยอะมากๆ เราเห็นคนมายิงนก  up ^^เราก็ห้ามได้แต่เฉพาะคนงานเรา แต่คนอื่นๆอย่างคนงานก่อสร้างหรือโรงงานอื่นๆ ต่างทั้งช่วยกันยิงช่วยกันดักตาข่าย เมื่อก่อนพบจาบคาตลอดแนวเข้าซอย เดี่ยวนี้ไม่เห็นแล้วครับ เห็นนกถูกยิงเห็นนกติดตาข่ายทุกครั้งเราได้แต่มองด้วยความสงสาร ไม่รู้จะช่วยพวกเขายังไง ในเมื่อคนส่วนใหญ่มองไม่เห็นคุณค่า ใครมีวิธีบ้างครับช่วยแนะนำด้วย
Smith Sutibut
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 09:38:57 PM »

ลองแจ้งผู้นำชุมชน เช่น ผู้ใหญ่บ้าน หรือ อบต. ดีมั๊ยครับ หรือไม่งั้นก็แจ้งตำรวจ การกระทำเหล่านี้ผิดกฎหมายทั้งสิ้น ผมว่าพวกดักนกคงรู้สึกย่ามใจที่ไม่มีใครมาต่อต้านการกระทำของเขา ลองดูครับ แต่ถ้าเรื่องแบบนี้พึ่งพาผู้นำชุมชนหรือองค์กรท้องถิ่นไม่ได้ สมัยหน้าก็ไม่ต้องไปเลือกเขา ชาวบ้านตาดำๆ อย่างพวกเราอาจจะต้องรวมตัวกันเองเพื่อปกป้องทรัพยากรธรรมชาติของท้องถิ่น  good good good
lovebird
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 10:51:38 AM »

> เข้าใจในความรู้สึกของคุณ love bird ดีครับเรามองอีกมุมส่วนคนจับเขาก็มองอีกมุม cold// cold//

นั่นสิครับ มองต่างมุม แต่น่าจะมีมุมมองร่วม ที่เห็นว่าสิ่งเหล่านี้เป็นทรัพยากรส่วนรวมบ้าง คนไทยยังขาดจิตสำนึกในเรื่องนี้มาก ๆ เลยนะครับ
lovebird
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 10:57:05 AM »

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ผมเองก็ตกอยู่ในสภาพไม่ต่างกันคือโรงงานผมอยู่สมุทรสาคร แถวสะพานท่าจีน ตอนย้ายเข้าไปนกเยอะมากๆ เราเห็นคนมายิงนก  up ^^เราก็ห้ามได้แต่เฉพาะคนงานเรา แต่คนอื่นๆอย่างคนงานก่อสร้างหรือโรงงานอื่นๆ ต่างทั้งช่วยกันยิงช่วยกันดักตาข่าย เมื่อก่อนพบจาบคาตลอดแนวเข้าซอย เดี่ยวนี้ไม่เห็นแล้วครับ เห็นนกถูกยิงเห็นนกติดตาข่ายทุกครั้งเราได้แต่มองด้วยความสงสาร ไม่รู้จะช่วยพวกเขายังไง ในเมื่อคนส่วนใหญ่มองไม่เห็นคุณค่า ใครมีวิธีบ้างครับช่วยแนะนำด้วย

อ้าวหายใจรดต้นคอกันเลยคุณ Bluefin ผมก็ทำงานอยู่เลยสถพานมาหน่อยเดียว
แถวนี้มีป่าชายเลนเยอะ เขาเล่ากันว่า บางทีก็มีคนมาไล่จับลิงแสม เขาว่ากันว่าเอาไปขายกับสวนสัตว์ พวกนี้ทำกันเป็นขบวนการเป็นล่ำเป็นสัน
ปัญหานี้ คงแก้ยากจริง ๆ นะครับ ได้ยินแบบนี้ก็อย่าไปหวังกับพวกนก พวกกา ตาดำ ๆ เลยนะครับ  ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน
เสียดายนะครับ เมืองประมง ดงโรงงาน ลานเกษตร เขตประวัติศาสตร์ ซึ่งคนในท้องถิ่นไม่สามารถปกป้องทรัพยากรที่มีอยู่ได้เลย
lovebird
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 10:59:54 AM »

ลองแจ้งผู้นำชุมชน เช่น ผู้ใหญ่บ้าน หรือ อบต. ดีมั๊ยครับ หรือไม่งั้นก็แจ้งตำรวจ การกระทำเหล่านี้ผิดกฎหมายทั้งสิ้น ผมว่าพวกดักนกคงรู้สึกย่ามใจที่ไม่มีใครมาต่อต้านการกระทำของเขา ลองดูครับ แต่ถ้าเรื่องแบบนี้พึ่งพาผู้นำชุมชนหรือองค์กรท้องถิ่นไม่ได้ สมัยหน้าก็ไม่ต้องไปเลือกเขา ชาวบ้านตาดำๆ อย่างพวกเราอาจจะต้องรวมตัวกันเองเพื่อปกป้องทรัพยากรธรรมชาติของท้องถิ่น  good good good
ครับ จะลองดูครับ ตอนนี้ตำบลผมเป็นเทศบาลเมืองไปเรียบร้อยแล้ว อะไร ๆ ก็เปลี่ยนแปลง มีผลประโยชน์คืบคลานเข้ามาทุกย่างก้าว
พื้นที่สีเขียวเริ่มถูกเปลี่ยนแปลงไปทีละเล็กละน้อย ภาพนกตัวกระจ้อย วิ่งหากินยามเช้า ไม่รู้จะมีให้เห็นได้อีกสักกี่ปี อีกหน่อยคงต้องชี้ให้ดู
กันแต่ในภาพจริง ๆ
ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาอ่าน และท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็น ผมก็จนใจ แต่ก็คงไม่หมดหนทางเสียทีเดียว ถ้ายังรู้ว่ามีคนคิด
เห็นตรงกันบ้าง
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
พิมพ์