ไล่นก และดักนก อยากให้ช่วยนกด้วยค่ะ

(1/1)

Flying Free:
คนรู้จักเล่าให้ฟังว่า ช่วงนี้แถวหมู่บ้านของเขา "ภัสสร 19 ย่าน วัชระพล-วงแหวน" มีพวกนกกระยางแยะมาก คนแถวนั้นมักจะยิงประทัดไล่ เขาไม่แน่ใจว่าไล่เพราะกลัวหวัดนกหรือไล่ให้นกบินขึ้นแล้วยิงเล่น  แต่เกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นทุกวันค่ะ  นอกจากนี้ช่วงนี้แถวนั้นก็จะมีนกอื่นๆมาแยะ เขาไม่ได้ระบุว่ามีนกอะไรบ้างเพราะไม่รู้จักชนิดนก แต่เล่าว่าเพื่อนบ้านมีนกกรงหัวจุกในกรงหนึ่งตัว และได้ใช้นกตัวนี้ล่อนกหัวจุกติดกับดักได้เพิ่มอีกหลายตัว

เรื่องแบบนี้กำลังเกิดขึ้นอยู่ขณะนี้ค่ะ ไม่ทราบว่าทางสมาคมจะมีมาตรการอะไรกับเรื่องแบบนี้บ้างไหมคะ

นกแก้ว:
  สมาคมฯไม่มีอำนาจในการจับ ปรับ ห้ามในกรณีออกคำสั่ง

เพราะไม่ได้เป็นผู้บังคับใช้กฏหมาย

เราได้แต่แจ้งข้อมูลเบาะแสโทรสายด่วน 1362 กรมอุทยานครับ

ปัจจุบันเราพยายามเผยแพร่ความรู้ความเข้าใจเรื่องธรรมชาติผ่านทางนกที่สวยงาม

เชื่อมไปยังความเข้าใจในสิ่งแวดล้อม เป้าหมายเป็นเด็กๆที่จะเติบโตเป็นกำลังสำคัญ

ในอนาคตครับ ผู้ใหญ่แก้ยากแต่แก้ได้เริ่มจากลูกๆที่เขารัก

Okk    \\\    --O--

Flying Free:
ขอบคุณมากค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ