ดูไก่ป่าดูที่ไหนดี

(1/4) > >>

ชมรมไก่ป่าไทย:
สวัสดีคร้าบ..
เห็นเพื่อนสมาคมนก ถ่ายรูปไก่ป่ากันมาสวยๆ นี่อีกไม่นานจะออกพรรษาและฝนหยุดตกแล้ว ไก่ป่าที่พลัดขน จะมีขนขึ้นมาใหม่สวยสดงดงาม ไก่หนุ่มที่ทำตัวลีบๆหลิมๆหงิมๆไม่แลสาว ก็จะกลับมาตบปีกขันห้าวขึ้นมาอีก เมื่อเข้าสู่ฤดูผสมพันธุ์ เลยอยากถามเพื่อนๆว่าควรไปดูกันที่ไหนครับ ผมเป็นคนชอบไก่ป่าก็จริงแต่ดันมาอยู่ในเมืองกรุงหามีความรู้ไม่ เพื่อนๆช่วยแนะนำที เขาใหญ่จุดไหน แก่งกระจานจุดไหนครับ เล่าให้ฟังบ้างจะไปแอบดูบ้าง ที่ผ่านมาลองไปแล้วไม่เห็นอะไรเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เมื่อได้ทราบสถานที่แล้วเพื่อนสมาคมนกสนใจไปดูด้วยกันหนุกๆก็ยินดีนะครับ
 011_emo

forest72:
 ^_^สำหรับผมแล้ว แนะนำสถานีวิจัยสิ่งแวดล้อมสะแกราช อ.วังน้ำเขียว จังหวัดนครราชสีมาครับ ที่นั่น มีเส้นทางลาดยางผ่านป่าดิบแล้ง ซึ่งรถยนต์สามารถขับเข้าไปได้ แล้วช่วงเย็นๆ สักสี่ห้าโมงเย็น มักไม่พลาดที่จะพบกับฝูงไก่ฟ้าพญาลอ ออกหากินร่วมกับฝูงไก่ป่าน่ะครับ เคยเจอตลอดเส้นทางตั้ง สามสี่ฝูงเลยทีเดียว เรียกได้ว่า ดูกันฉ่ำตา  ฉ่ำใจไปเลย
ส่วนรายละเอียดตามเวปไซต์นี้เลยครับ
http://www.tistr.or.th/sakaerat/index.php
ปล. ที่นี่ เราจะได้สัมผัสกับธรรมชาติอย่างไม่มีการรบกวน เพราะ เขาไม่รับพวกมาเมา หรือโวยวายมากกว่ามาชมธรรมชาติ

ชมรมไก่ป่าไทย:
ขอบคุณครับ ถามไป ก็ตอบมาเร็วจริงๆ น่ารักครับ
พวกเราจะลองไปสำผัสดู สะแกราช ก็อยู่ในกลุ่มเขาใหญ่วังน้ำเขียว น่าสนใจมาก
แล้วจะมีที่ไหนอีกน้อ คุณสมิธไม่แนะบ้างหรือขอรับ
 ieieie

Scarlet:
ดูภาพและเรื่องของสะแกราชได้ที่กระทู้หน้า 17 นะคะ

และสำหรับไก่ป่าที่ Scarlet เคยเจอที่แก่งกระจาน ประมาณ กม. 0-4 เองค่ะ

และระหว่างทางขึ้นไป กม. 30  พอผ่านสะพานไปแล้วหลาย กม. อยู่ มีไก่ป่าผลุบโผล่อยู่ข้างทาง

คือว่า ไก่ป่าจะไม่มาให้เห็นจะจะนะคะ อย่างที่เจอกลุ่มเดินหาอาหารกัน เป็นช่วงเช้ามาก

และถ้าอยู่ข้างทางที่รถวิ่งจะโผล่มาแว๊บ ๆ แล้วหาย

ดังนั้น ถ้าไม่ใช่นักดูนก แล้วจะไปดูไก่ ต้องคอยสังเกต หาเวลา แล้วสอบถามคนในพื้นที่ดีกว่าค่ะ

อย่างที่เชียงดาว ไก่ฟ้าหางลายขวาง ก็ไปเฝ้ากันสองวัน ยังไม่ได้เห็นเลย ทั้ง  ๆที่ ปกติก็จะมีที่ลงมาหากิน

ไก่จะมีแหล่งหากิน เป็นแหล่งน้ำและอาหารของเขา อย่างสะแกราชนี้ เขาทำบ่อน้ำไว้ข้างทางให้ไก่มากิน

จึงเห็นได้ง่าย แต่ก็มีช่วงเวลา ถ้าไม่ตรงก็จะไม่ได้เห็นค่ะ อีกอย่างพวกนี้จะไวต่อคนด้วย

บางทีมีกระรอกให้สัญญาณอีก ว่ามีคน ไก่ก็จะไม่ลงตรงนั้น ย้ายไปอีกที่ หรือเขาลงแล้วเราเดินตาม เขาจะรีบหนีเข้าป่าเลย

ต้องไวมาก ๆ

ถ้ายาก คงไม่มีสำนวนว่า พระลอตามไก่มังคะ แต่ก็ท้าทายดีนะคะ ขอให้เห็นและนำภาพมาฝากด้วยค่ะ

ชอบไก่มากค่ะ

chana:
อย่างที่พี่  scarlet ว่าครับ แก่งกระจาน เลยด่านเก็บค่าธรรมเนียมไปนิดหนึ่ง เป็นหลุมดินกว้างๆ ทางซ้ายมือ เคยเห็นไก่ป่าออกมาหากินหลายตัวครับ
ขอบคุณข้อมูลของ สแกราช ครับ หนาวนี้ต้องลองเข้าไปดุบ้าง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป