หน้า: 1 ... 6 7 [8]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "บุญหล่น"  (อ่าน 21599 ครั้ง)
LittleBird
Sr. Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 10:57:22 PM »

ช่วงนี้หน้าบ้านน้องมายด์  มีไอ้ตัวเล็กๆ  ไม่ว่าจะเป็นกางเขนบ้าน  ปรอดสวน  ปรอดหน้านวล  หรือว่าเอี้ยงหงอน

ร้องกันระงมทั้งวัน  น่ารักทุกตัวเลยค่ะ    คุณแม่จะเอากล้วยใส่จานวางไว้หน้าบ้าน   (ไม่รู้ว่าผิดกฎนักอนุรักษหรือป่าว)

บุญหล่นน่ารักเหมือนเคยเลยจ้า...จะรอติดตามตอนต่อไป...เป็นกำลังใจให้ทั้งนกและคนดูแลด้วยน๊า... Embarrassed   Embarrassed   Embarrassed
Smith Sutibut
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 04:03:50 PM »

\\\เรื่องเด่นเย็นวันวาน แต่มาเล่าขานบ่ายวันนี้...

บุญหล่นแอร์ไลน์ เที่ยวบินปฐมฤกษ์ ออกเดินทางสู่โลกธรรมชาติแล้วครับ...

สองสามวันก่อน ตอนกลางคืนฝนตกหนัก ลมพัดแรง น้ำจากหลังคาล้นทะลักลงฝ้าเพดานห้องนอน ก่อนจะเล็ดรอดไหลลงมาตามรอยเจาะโคมไฟ ต้องหากะละมังมารองและโยกย้ายข้าวของหนีน้ำกันจ้าละหวั่น แม้ฝนจะซาลงแต่ที่หลับที่นอนก็เปียกปอนหมดสิ้น ต้องย้ายไปนอนอีกห้องนึง เหงื่อตก

วันรุ่งขึ้นตามช่างมาดูบนหลังคา จึงพบว่ารางที่อยู่ใต้หลังคาซึ่งใช้ระบายน้ำจากหลังคาบ้านถูกนกพิราบยึดเป็นที่ทำรังมาช้านาน เศษวัสดุสร้างรังสะสมจนอุดตันท่อระบายน้ำฝน ต้องเคลียร์ท่อและทำการปิดช่องหลังคาที่นกเข้ามานั่นเสีย แล้วก็ต้องทำฝ้าเพดานใหม่หมด

ระหว่างที่ช่างกำลังทำฝ้าเพดานอยู่ชั้นบนนั้น ผมปล่อยบุญหล่นใช้ชีวิตอยู่ชั้นล่างเช่นทุกวัน พยายามทิ้งระยะห่างจากบุญหล่นโดยการขึ้นมานั่งทำงานชั้นบน เพราะหากว่าเห็นคนบุญหล่นจะบินเข้ามาร้องขออาหาร บางทีก็จะเข้ามาจิกที่มือหรือขึ้นมาเกาะบนหัวเลย ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมไม่อยากให้เกิด ไม่ต้องการให้มันติดคน เพราะอีกไม่นานมันจะต้องใช้ชีวิตโดยปราศจากการช่วยเหลือจากคน

โดยปกติบุญหล่นจะไม่บินขึ้นมาชั้นบน แต่เมื่อวานตอนเย็นผมลงมาดูสาระทุกข์สุกดิบเหมือนทุกวัน รู้สึกผิดปกติที่บ้านเงียบพิกล มองดูที่ประจำที่บุญหล่นชอบเกาะก็ไม่เห็นมี ลองผิวปากร้องเลียนเสียง ซึ่งถ้าบุญหล่นได้ยินมันจะส่งเสียงร้องตอบก็ไม่มี ดูตามซอกจนทั่วบ้านก็ไม่เห็นตัว โอกาสจะเล็ดรอดออกไปนอกบ้านคงไม่มีทางแน่นอน เพราะชั้นล่างปิดประตูมุ้งลวดมิดชิด วิ่งขึ้นมาถามช่างที่กำลังทำงานอยู่ก็ว่าไม่เห็น ดูตามห้องอื่นๆ ก็ไม่พบ พอดีแฟนผมซึ่งกลับเข้ามาบ้านได้สักครู่บอกว่า ตอนที่เปิดประตูเข้ามา เห็นบุญหล่นบินขึ้นไปชั้นบน...

<()))>ผมพอจะปะติดปะต่อเรื่องได้ว่า บุญหล่นคงบินออกไปทางประตูระเบียงห้องนอนที่ช่างกำลังทำอยู่นั่นแหละ แต่ช่างมัวแต่ทำงานอยู่เลยไม่ได้สังเกตว่านกบินออกไป

จริงๆ เป็นเรื่องดีที่บุญหล่นรู้จักไขว่คว้าหาอิสรภาพ เรื่องบินนั้นผมไม่ห่วงเลย เพราะบุญหล่นบินได้แข็งแล้ว กลัวอย่างเดียวว่ามันจะหาอาหารกินเองตามธรรมชาติไม่ได้ แม้จะพยายามฝึก แต่ดูเหมือนมันยังไม่ผ่านเกณฑ์ ยังไม่ถึงเวลาจะออกไปเผชิญโลกกว้างด้วยตัวเอง อย่างไรก็ตาม ผมหวังว่า "สัญชาตญาณ" ที่มีอยู่ในตัวของบุญหล่น จะช่วยนำพาให้มันเอาตัวรอดจากภัยอันตรายและสามารถหากินเองได้

วันนี้ ไม่มีเสียงบุญหล่นร้องปลุกแต่เช้าอีกแล้ว
ขอนำภาพบุญหล่นแบบรวมมิตรมาให้พวกเราได้ดูกันแก้คิดถึงก็แล้วกัน
 ุุ^^/โชคดีนะบุญหล่น...

* Boon Lon.jpg (118.32 KB, 720x481 - ดู 674 ครั้ง.)
IndianRoller
BCST
Sr. Member

Indian roller

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 05:00:13 PM »

หว้า แปลว่ารายการนี้จบแล้วนะซิคะ คงคิดถึงบุญหล่นมากเลยค่ะ
 ohno

Piyawan Kongprasert
Bluefin
Full Member

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 05:57:35 PM »

Wink ซาบซึ้งมากครับพี่เต ติดตามตั้งแต่ตอนแรก และร่วมเอาใจช่วยบุญหล่นให้สามารถเผชิญโลกได้นะ  Undecided
chana
Hero Member

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:31:33 PM »

เขาว่าธรรมชาติย่อมมีหนทางของมัน เจ้าบุญหล่นก็คงเช่นกัน มันรอดตายจากการช่วยชีวิตจากอาจารย์และยังฝึกปรือวิทยายุทธให้ด้วยคงจะมีวิชาพอตัวที่จะเอาตัวรอดในยุทธภพได้นะครับขอเอาใจช่วยด้วยอีกแรง คงไม่ต้องเป็นห่วงนก แต่ตอนนี้ที่น่าห่วงน่าจะเป็นแฟนๆที่ติดตามชมอยู่นะแหละครับ ไม่รู้ว่ามีใครแอบน้ำตาซึมบ้างหรือเปล่า (ไม่รู้ว่าจะเสียใจหรือว่าดีใจแน่) up up แต่ที่แน่ๆ แฟนๆทุกท่านคงต้องขอบคุณพี่เตครับ ที่ทำหน้าที่พ่อบุญธรรมอย่างดีที่สุด  Undecided ไม่แน่นะ อนาคต นกตีทอง อาจจะมีชื่อเล่นว่า บุญหล่นก็ได้ เหมือนกับ ปรอทเหลืองหัวจุกที่มีชื่อเล่นว่า คุณ(ไอ้)ตึ๋ง ไงครับ ผมว่าอย่างน้อยชาว bcst ก็น่าจะนึกอย่างงั้น (ผมด้วยคนหนึ่งล่ะ)  gooddd gooddd
Scarlet
Hero Member

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 12:00:27 AM »

ไม่ต้องห่วงบุญหล่นค่ะ เค้าฉลาดอย่างที่ Scarlet เข้ามาเขียนไว้วันก่อนจริง ๆ

และ ในนั้นคิดว่า ถึงเวลาที่เค้าต้องบินเดี่ยวแล้ว ก็ตรงใจบุญหล่นพอดี

นี่เป็นการจากลาที่คลาสสิค ตามกฎธรรมชาติ  ไม่ต้องเป็นห่วงกังวล

เป็นไปได้หรือไม่ ที่บุญหล่นคิดว่า พ่อสมิทธิ์หายไปไหน จึงบินตามหา

ยิ่งเจอคนแปลกหน้าที่ไม่คุ้นเคยเข้ามาในอาณาเขตที่เคยอยู่ มาทำอะไรที่บุญหล่นไม่เคยรู้จัก

สัญชาติญาณระวังตัวจึงต้องหนีไปก่อน ยังไง ๆ ก็ลองเมียงมองดูดี ๆ เผื่อบุญหล่นกลับมานะคะ

ยางกรอกฝากถามว่า "ลุงเตร้องไห้หรือเปล่า" เค้าเรียกลุงไปเองนะ ไม่ได้สอน บอกหลายครั้งแล้วก็ไม่ยอม
LittleBird
Sr. Member

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 09:38:27 AM »

118441 ดีใจที่บุญหล่นแข็งแรงและโบยบินสู่ธรรมชาติได้...แต่เศร้าใจไม่มีไอ้ตัวน่ารักๆ แบบนี้ในสถานีนี้แล้ว  ohno

โชคดีนะ...บุญหล่น
LittleBird
Sr. Member

« ตอบ #112 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 02:22:41 PM »

001_emo  หวัดดีจ๊ะลุงเต...เจ้าบุญหล่นแวะมาเยี่ยมบ้างมั๊ย 

ส่วนเจ้า Browny หายเงียบเลย...  gogo
Kwan007
Jr. Member
**

« ตอบ #113 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:39:22 AM »

ieieie ขอบคุณมากมายครับ เดี๋ยววันนี้เที่ยงกะว่าจะไปสำรวจเจ้ากินปลีอกเหลืองที่คณะเภสัช  Ohhh
ส่วนนกปรอดจะรีบหาคำตอบ  hoho
Chuwornk
Jr. Member
**

« ตอบ #114 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:20:45 AM »

เจ้าหนูบุญหล่นน่ารักมากมาย และยังได้รับความรู้(วิธีดูแลลูกนก)จากอาจารย์เตมากมายอีกด้วย อ้อ ได้ความคิดอีกเรื่องหนึ่งด้วยว่า จะรักษาต้นตะขบที่มันขึ้นเองในสวนไว้ให้เป็นอาหารของน้องนกสัก 2 ต้นค่ะ Okk
บัว
Jr. Member
**

« ตอบ #115 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 04:30:08 PM »

ได้เห็นอะไรหลายๆอย่างจากการอ่านเรื่องราวของความสัมพันธ์ระหว่างคุณ smith และ บุญหล่น ..ในความเมตตานั้นมีความละเอียดอ่อน ความใส่ใจ ...จนต้องนำเรื่องราวนี้
รวมทั้งภาพของบุญหล่นขึ้นบอร์ดกิจกรรมของที่ทำงานเผื่อว่าจะเป็นแนวทางให้ผู้อื่นที่พบนกเช่นบุญหล่นได้ดูแลเขาได้ด้วยดีเช่นกัน...
รวมทั้งน่าจะให้ข้อคิด  มุมมอง การใช้ชีวิตร่วมกันของเพื่อนร่วมโลก อย่างที่ตัวเองได้เห็น..และได้ข้อคิดว่า เราคงจะไม่เอาแต่ไปดูนก ถ่ายภาพมาดูกันในบ้านและเพื่อนๆเท่านั้น
ที่ทำงานเราใกล้ตัวแท้ๆ..มีเจ้าหน้าที่ตั้งเยอะแยะนี่นา.. \\  happy

Scarlet
Hero Member

« ตอบ #116 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 04:34:58 PM »

gooddd gooddd gooddd Cheesy
Smith Sutibut
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #117 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:30:27 AM »

good2 ดีใจจังที่เรื่องราวของ "บุญหล่น" สร้างแรงบันดาลใจและก่อประโยชน์ให้กับหลายๆ คนครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
พิมพ์